Jumanne, 22 Septemba 2026

SERIKALI YAAGIZA TAFORI KUIMARISHA TAFITI ZA KUDHIBITI MIIOTO YA MISITU

 
Na Mkulima Jembe

Serikali imeitaka Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFORI) kuongeza kasi ya tafiti za kisayansi zinazolenga kubaini viashiria vya moto wa misitu mapema, kuboresha mifumo ya usimamizi wa moto katika maeneo ya hifadhi na kuhakikisha rasilimali za misitu zinalindwa dhidi ya uharibifu unaoweza kuzuilika.

Agizo hilo limetolewa Septemba 21, 2026, na Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Hamad Hassan Chande, wakati akizindua Bodi ya 13 ya Wakurugenzi ya TAFORI, kwa niaba ya Waziri wa Maliasili na Utalii, Dkt. Ashatu Kijaji.

Hatua hiyo inaibua umuhimu wa kuifanya sayansi kuwa sehemu muhimu zaidi ya namna Tanzania inavyolinda misitu, bioanuai na shughuli zinazotegemea mazingira, hususan utalii, ufugaji nyuki na uzalishaji wa mazao ya misitu.

Moto wa misitu: Tatizo linalohitaji utafiti zaidi

Image

Image

Moto katika maeneo ya misitu unaweza kuwa na athari kubwa kwa mazingira na uchumi. Unapotokea bila udhibiti, unaweza kuharibu miti, makazi ya wanyamapori, vyanzo vya maji, mimea na viumbe mbalimbali vinavyounda mfumo wa ikolojia.

Lakini jambo muhimu lililoibuliwa na Serikali ni kwamba si kila moto unaotokea katika mazingira ya misitu una maana sawa.

Baadhi ya maeneo yanaweza kutumia moto kama sehemu ya mikakati maalumu ya usimamizi wa mazingira. Kwa upande mwingine, moto usiodhibitiwa au usio wa lazima unaweza kusababisha hasara kubwa.

Ndiyo maana utafiti unahitajika ili kujibu maswali muhimu kama:

  • Ni mazingira gani yanaongeza uwezekano wa moto kutokea?

  • Ni wakati gani wa mwaka hatari ya moto huwa kubwa?

  • Ni aina gani za mimea na hali ya unyevunyevu huongeza kasi ya kusambaa kwa moto?

  • Ni viashiria gani vinaweza kutumika kutoa tahadhari kabla moto haujasambaa?

  • Ni maeneo gani yanaweza kutumia moto kwa madhumuni ya usimamizi bila kuhatarisha mazingira?

  • Ni njia zipi zinafaa zaidi kudhibiti moto unapozuka?

Majibu ya maswali hayo yanaweza kusaidia kubadilisha mfumo wa kukabiliana na moto kutoka kusubiri moto utokee na kisha kuuzima, kwenda katika mfumo wa kutabiri, kuzuia, kugundua mapema na kuchukua hatua haraka.

Utafiti wa viashiria vya moto unaweza kubadili mfumo wa tahadhari

Image

Image


Moja ya maeneo muhimu ambayo TAFORI inaweza kulipa kipaumbele ni utafiti wa viashiria vya awali vya moto.

Kwa mtazamo wa kisayansi, hatari ya moto inaweza kuhusishwa na mambo mbalimbali, ikiwemo ukavu wa mimea, hali ya hewa, upepo, kiwango cha unyevunyevu, aina ya uoto na shughuli za binadamu.

Kwa hiyo, tafiti zinaweza kusaidia kutengeneza mifumo inayounganisha taarifa kutoka maeneo mbalimbali ili kutambua maeneo yenye hatari kubwa.

Teknolojia kama satellite imagery, remote sensing, mifumo ya taarifa za kijiografia (GIS), vituo vya hali ya hewa na mifumo ya ufuatiliaji wa moto inaweza kuwa sehemu ya tafiti hizo.

Hii inaweza kutoa nafasi ya mamlaka husika kupata taarifa mapema na kupanga rasilimali za kudhibiti moto kabla haujawa mkubwa.

Kwa Tanzania yenye maeneo makubwa ya misitu na hifadhi, uwezo huo unaweza kuwa muhimu katika kupunguza gharama na madhara yanayotokana na moto.

Moto na bioanuai: Athari zake zinaweza kwenda mbali zaidi ya miti

Tunapozungumzia moto wa misitu, mara nyingi mjadala hujikita katika miti inayoungua.

Hata hivyo, madhara yanaweza kuwa mapana zaidi.

Misitu ni makazi ya aina mbalimbali za viumbe. Ndani yake kuna mimea, ndege, wadudu, wanyama wadogo na viumbe wengine wanaohusiana katika mfumo mmoja wa ikolojia.

Moto usiodhibitiwa unaweza kubadilisha mazingira hayo na kuathiri mnyororo mzima wa maisha.

Aidha, misitu ina nafasi muhimu katika uhifadhi wa udongo, vyanzo vya maji, udhibiti wa mmomonyoko wa udongo, uhifadhi wa kaboni na udhibiti wa hali ya hewa.

Hivyo, tafiti za moto wa misitu hazipaswi kuangalia moto pekee, bali pia zinapaswa kuchunguza athari zake kwa mfumo mzima wa ikolojia.

Utafiti unaweza kusaidia kulinda utalii

Image

Image




Image

Sekta ya utalii nayo inaweza kuathiriwa na uharibifu wa misitu na mazingira.

Maeneo yenye misitu na bioanuai ni sehemu ya vivutio vya asili vinavyoweza kuvutia watalii. Uharibifu mkubwa wa mazingira unaweza kupunguza ubora wa mandhari na makazi ya viumbe.

Kwa hiyo, utafiti unaolenga kuzuia moto na kuboresha usimamizi wa maeneo ya hifadhi unaweza kuwa na manufaa zaidi ya uhifadhi pekee.

Unaweza pia kusaidia kulinda shughuli za kiuchumi zinazotegemea mazingira.

Hapa ndipo umuhimu wa tafiti zenye tija na zinazoweza kutumika moja kwa moja katika maamuzi ya usimamizi unapojitokeza.

TAFORI yaagizwa kuongeza uwezo wa maabara kupima asali


Image

Image


Image

Mbali na moto wa misitu, Serikali imeitaka TAFORI kuongeza uwezo wa maabara za ndani katika kupima usalama na ubora wa asali.

Hili ni eneo lenye umuhimu mkubwa kwa wafugaji nyuki na wafanyabiashara wa asali kwa sababu ubora wa bidhaa ni moja ya mambo yanayoathiri uwezo wa kuingia katika masoko yenye viwango vya juu.

Naibu Waziri Chande amesema Tanzania inalenga kutumia fursa za masoko ya nje, ikiwemo soko la Ulaya, bila kulazimika kupeleka sampuli nje ya nchi kwa ajili ya vipimo.

Ikiwa uwezo wa maabara za ndani utaimarishwa, mnyororo wa thamani wa asali unaweza kunufaika katika hatua mbalimbali.

Kwa mfugaji nyuki, maabara bora ina maana gani?

Mfugaji anapozalisha asali, thamani ya bidhaa haitegemei wingi pekee. Pia inahusisha ubora, usalama, usafi na uwezo wa kukidhi viwango vinavyohitajika na wanunuzi.

Maabara zenye uwezo zinaweza kusaidia katika:

  • kuthibitisha ubora wa asali;

  • kubaini viwango mbalimbali vinavyohitajika;

  • kusaidia wazalishaji kuelewa ubora wa bidhaa zao;

  • kupunguza gharama za kutuma sampuli nje ya nchi;

  • kuongeza uaminifu wa bidhaa katika masoko;

  • kusaidia tafiti za kuboresha uzalishaji na uchakataji wa asali.

Kwa hiyo, uwekezaji katika maabara haupaswi kuonekana kama suala la taasisi pekee, bali kama sehemu ya kujenga mnyororo wa thamani wa biashara ya asali.

Asali ya Tanzania na fursa ya masoko ya kimataifa

Image

Image


Image

Tanzania ina mazingira yenye uwezo wa kuendeleza ufugaji nyuki katika maeneo mbalimbali.

Lakini ili bidhaa hiyo iwe na uwezo mkubwa katika masoko ya kimataifa, haitoshi kuwa na asali nyingi.

Inahitajika pia kuwa na mfumo unaoweza kuonyesha kwa ushahidi kwamba bidhaa hiyo inakidhi viwango vinavyohitajika.

Hapa ndipo Honey Trademark — Alama ya Asali ya Tanzania iliyotajwa miongoni mwa tafiti zilizokamilishwa na TAFORI inavyoweza kuwa sehemu ya mjadala mpana wa kuongeza thamani ya bidhaa.

Kwa mtazamo wa mnyororo wa thamani, hatua inaweza kuanzia:

Mzinga → uvunaji → uchujaji → uchakataji → upimaji wa ubora → ufungashaji → utambulisho wa bidhaa → masoko ya ndani na nje.

Kila hatua ikiwa na mfumo mzuri wa udhibiti, uwezekano wa kuongeza thamani ya bidhaa huongezeka.

TAFORI yakumbushwa kutumia matokeo ya utafiti


Changamoto kubwa katika sekta nyingi si ukosefu wa tafiti pekee, bali ni kuhakikisha matokeo ya tafiti yanawafikia watumiaji.

Tafiti zinaweza kuwa na thamani kubwa pale zinapotumika katika kutengeneza miongozo, sera, mipango ya usimamizi na teknolojia zinazotatua changamoto zilizopo.

Ndiyo maana Serikali imeitaka Bodi mpya kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa TAFORI wa miaka mitano, 2026/27–2030/31.

Mpango huo unalenga kuimarisha tafiti na matumizi ya matokeo yake katika uhifadhi na maendeleo ya sekta.

Kwa upande wa Mkulima Jembe, eneo hili lina umuhimu kwa sababu tafiti za misitu na nyuki zinaweza kuhusisha moja kwa moja wananchi wanaotumia rasilimali hizo kwa ajili ya maisha na biashara.

Mafanikio ya Bodi ya 12

Serikali imeeleza kuwa katika kipindi cha Bodi ya 12, TAFORI ilikamilisha tafiti 17, ambapo saba zilikuwa za kimkakati.

Miongoni mwa maeneo yaliyofanyiwa utafiti ni:

  • umri wa uvunaji wa misindano na misaji;

  • Alama ya Asali ya Tanzania;

  • mchango wa misitu na nyuki katika pato la Taifa kupitia Green Accounting;

  • changamoto zinazowakabili wafugaji nyuki.

Hii inaonyesha kwamba tafiti za TAFORI zinagusa maeneo yenye uhusiano wa moja kwa moja na uchumi, mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali.

Green Accounting: Misitu ina thamani zaidi ya mbao

Image

Moja ya maeneo muhimu yaliyotajwa ni Green Accounting, inayosaidia kuangalia mchango wa rasilimali za mazingira katika uchumi kwa mtazamo mpana zaidi.

Kwa kawaida thamani ya misitu inaweza kuonekana kupitia bidhaa kama mbao, nguzo au mazao mengine.

Lakini misitu pia hutoa huduma za kimazingira ambazo zina umuhimu mkubwa, kama vile:

uhifadhi wa maji, uhifadhi wa udongo, uhifadhi wa bioanuai, uhifadhi wa kaboni na kusaidia mifumo ya maisha ya jamii.

Kwa hiyo, tafiti zinazosaidia kupima mchango huo zinaweza kutoa picha pana zaidi ya thamani ya misitu kwa Taifa.

Serikali yaendelea kuwekeza katika miundombinu ya utafiti

Serikali pia imeeleza kuwa imewezesha fedha kwa ajili ya ukarabati wa majengo ya Makao Makuu ya TAFORI, ujenzi wa Kituo cha Utafiti Tabora, uboreshaji wa maabara na ununuzi wa vitendea kazi.

Miundombinu hiyo ni muhimu kwa sababu utafiti wa kisasa unahitaji vifaa, maabara, wataalamu na mazingira yanayowawezesha watafiti kufanya kazi kwa ufanisi.

Kwa mfano, katika suala la moto wa misitu, utafiti unaweza kuhitaji taarifa za muda mrefu kuhusu hali ya hewa, uoto, unyevunyevu na historia ya matukio ya moto.

Katika suala la asali, maabara zinahitaji vifaa na wataalamu wenye uwezo wa kufanya vipimo vinavyohitajika.

Kwa hiyo, uwekezaji katika miundombinu unaweza kuwa msingi wa kuifanya TAFORI iwe na uwezo mkubwa zaidi wa kutoa majibu ya kisayansi kwa changamoto zinazojitokeza.

Dkt. Mushumbusi: TAFORI kutekeleza maelekezo ya Wizara

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu wa TAFORI, Dkt. Revocatus Mushumbusi, amesema taasisi hiyo itatekeleza maelekezo ya Wizara na kuendelea kuimarisha tafiti zenye tija kwa uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za misitu na nyuki.

Amesema TAFORI pia itaendelea kujenga uwezo wa watafiti kupitia mafunzo ya juu na uzoefu ndani na nje ya nchi.

Aidha, taasisi hiyo itaendelea kuimarisha ushirikiano na taasisi za kitaifa na kimataifa katika tafiti za misitu na ufugaji nyuki.

TAFORI mpya: Kipaumbele kiwe tafiti zinazobadilisha maish

Maelekezo ya Serikali yanaweka mbele swali muhimu: Utafiti unawezaje kubadilisha namna tunavyosimamia rasilimali na kuboresha maisha ya wananchi?

Katika misitu, jibu linaweza kuwa kupitia mifumo bora ya kuzuia na kugundua moto mapema.

Katika ufugaji nyuki, jibu linaweza kuwa kupitia ubora wa asali, maabara zenye uwezo na masoko yenye thamani kubwa.

Katika uhifadhi, jibu linaweza kuwa kupitia matumizi ya takwimu na ushahidi wa kisayansi katika kufanya maamuzi.

Na katika uchumi, jibu linaweza kuwa kupitia kuongeza thamani ya rasilimali za misitu na nyuki badala ya kuziangalia kama vyanzo vya malighafi pekee.

Kwa nini utafiti wa moto ni muhimu kwa mkulima?

Ingawa mjadala mkubwa unahusu misitu na hifadhi, athari za moto zinaweza kufika hadi kwenye shughuli za wananchi wanaoishi jirani na maeneo hayo.

Moto unapoharibu uoto, unaweza kuathiri udongo, vyanzo vya maji na mazingira yanayotegemeza shughuli za kilimo na ufugaji.

Kwa hiyo, tafiti za TAFORI zinaweza kuwa na umuhimu kwa wakulima ikiwa matokeo yake yatatumika kutengeneza mifumo ya tahadhari, elimu kwa jamii na mikakati ya kuzuia moto.

 Sayansi iwe msingi wa uhifadhi

Maelekezo mapya kwa Bodi ya 13 ya TAFORI yanaweka mkazo katika maeneo mawili yenye umuhimu mkubwa kwa Tanzania: kulinda misitu dhidi ya moto na kuongeza uwezo wa taifa katika uhakiki wa ubora wa asali.

Mambo hayo yanaonekana tofauti, lakini yana uhusiano mkubwa.

Misitu inasaidia mazingira yanayowezesha ufugaji nyuki, wakati nyuki wanachangia uchavushaji na uzalishaji wa mazao katika mifumo mbalimbali ya kilimo.

Hivyo, kulinda misitu ni pia kulinda sehemu ya msingi wa shughuli za ufugaji nyuki na kilimo.

Kwa kipindi cha utekelezaji wa Mpango Mkakati wa TAFORI wa 2026/27–2030/31, changamoto kubwa itakuwa kuhakikisha tafiti hazibaki kwenye ripoti na maabara pekee, bali matokeo yake yanatafsirika kuwa teknolojia, miongozo, mifumo ya tahadhari, elimu kwa jamii na fursa za kiuchumi.

Iwapo tafiti za viashiria vya moto zitatengeneza mifumo bora ya tahadhari, na tafiti za asali zikasaidia kujenga uwezo wa vipimo vya ndani na kuongeza uaminifu wa bidhaa katika masoko ya kimataifa, utafiti unaweza kuwa zaidi ya maarifa—unaweza kuwa chombo cha uhifadhi, biashara na maendeleo endelevu.

Hakuna maoni:

Chapisha Maoni